Dịch Vụ Dời Vị Trí Thổ Cư

Dịch vụ dời vị trí thổ cư

Có được dời vị trí thổ cư không ?

Thưa luật sư, Tôi có một vấn đề mong luật sư giải đáp: Tôi có một mảnh đất 10.000 m2, trong đó 500m2 là đất thổ cư, vị trí đất thổ cư hiện tại nằm giữa mảnh đất, cách đường nhựa 30m. Trên diện tích đất thổ cư tôi có căn nhà cấp 4 (nhà mới xây) khoàng 200m2.
Nay tôi muốn định vị lại vị trí đất thổ cư, dời xuống gần đường hơn. nhưng vẫn muốn giữ lại căn nhà cũ để làm nhà kho. Tôi có hỏi cán bộ địa chính xã thì được trả lời ” đất thổ cư đã có công trình trên đó ( bất cứ công trình gì) thì không được định vị lại. Tôi muốn hỏi điều này có đúng không ?
Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ Công Ty Tư Vấn Xây Dựng Kim Trọng Phát

Trả lời:

1.Cơ sở pháp lý
-Luật Đất đai của Quốc hội, số 45/2013/QH13;
-Nghị định 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai.
2.Nội dung trả lời
“a) Người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định.”
•Thời hạn giải quyết:
Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 61 Nghị định 43/2014/NĐ-CP:
“b) Chuyển mục đích sử dụng đất là không quá 15 ngày.”
Như vậy trong trường hợp này thì việc gia đình bạn muốn chuyển diện tích đất ở sang vị trí diện tích đất khác không có cùng mục đích sử dụng thì gia đình bạn cần làm thủ tục :
– Làm đơn dời 1 phần vị trí thổ cư, vì chúng ta đã sử dụng 200m2 còn 300m2, trong trường hợp này ta có thể dời 300 m2 còn lại theo vị trí mong muốn.
– Còn nhà đã xây rồi thì phải định vị thổ cư ngay vị trí 200 m2
Mời quý khách tham khảo thêm: Dịch vụ xin chủ trương

Mẫu đơn dời vị trí thổ cư :

ĐƠN XIN CHUYỂN MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG ĐẤT
(Ban hành kèm theo Thông tư số 09/2007/TT-BTNMT ngày 02 tháng 08 năm 2007 của Bộ Tài nguyên và Môi trường về hướng dẫn việc lập, chỉnh lý, quản lý hồ sơ địa chính)
CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
 Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
Mẫu số 11/ĐK
PHẦN GHI CỦA NGƯỜI NHẬN HỒ SƠ
Vào sổ tiếp nhận hồ sơ:
…..Giờ….phút, ngày…/…/….…
Quyển số ……, Số thứ tự……..
Người nhận hồ sơ
          (Ký, ghi rõ họ tên)
ĐƠN XIN CHUYỂN MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG ĐẤT
 Kính gửi :………………………………………………………………..
I- KÊ KHAI CỦA NGƯỜI SỬ DỤNG ĐẤT
(Xem hướng dẫn cuối đơn này trước khi viết đơn; không tẩy xoá, sửa chữa nội dung đã viết )
1. Người sử dụng đất:
  1.1 Tên người sử dụng đất (Viết chữ in hoa):……………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………..           ………………………………………………………………………………………………………………………………..
  1.2 Địa chỉ……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………..
2. Thửa đất xin chuyển mục đích sử dụng:
   2.1. Thửa đất số:………………………………; 2.2. Tờ bản đồ số: ………………………………………..;
   2.3. Địa chỉ tại:……………………………………………………………………………………………………….
   ……………………………………………………………… ……………………………………………………………;
   2.4. Diện tích thửa đất:………………. m2; 2.5. Mục đích sử dụng đất:………………………………;
   2.6. Thời hạn sử dụng đất:……………………….;
   2.7. Nguồn gốc sử dụng đất: ………………………………………………. …………………………………..;
   2.8. Tài sản gắn liền với đất:………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………           …………………………………………………………………………………………………………………………………
    2.9. Nghĩa vụ tài chính về đất đai:……………………………………………………………………………..
    2.10. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:
        – Số phát hành:…………………… (Số in ở trang 1 của giấy chứng nhận quyền sử dụng đất)
        – Số vào sổ cấp GCN quyền sử dụng đất:……………….., ngày cấp …../…../……..
3. Mục đích sử dụng đất xin được chuyển sang:
   ………………………………………………………………………………………………………………………………
4- Giấy tờ nộp kèm theo đơn này gồm có:
      – Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có thửa đất nói trên.
      – …………………………………………………………………………………………………………………………
      – …………………………………………………………………………………………………………………………
      – …………………………………………………………………………………………………………………………
      – …………………………………………………………………………………………………………………………
      – …………………………………………………………………………………………………………………………
            Tôi xin cam đoan nội dung kê khai trên đơn là đúng.
                                                      ….., ngày ….tháng …năm ……
                                                   Người viết đơn
                                                        (Ký, ghi rõ họ tên)
Trân trọng!

Quý khách vui lòng liên hệ:

Công Ty TNHH Tư Vấn Đầu Tư Xây Dựng Kim Trọng Phát

Địa chỉ : 23 Lê Thị Trung, Phú Lợi, Thủ Dầu Một, Bình Dương

Email : kimtrongphat@gmail.com Điện thoại : 0274.6512361

Hotline : 0977.44.32.32 – kinh doanh : 0908.005.622

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Contact Me on Zalo